“พรเทพ” เข้ารอบตามโผ กองทัพบกทะลุชิงปันจักสีลัตชิงแชมป์ประเทศไทย 9รุ่น

leader banner
“พรเทพ” เข้ารอบตามโผ กองทัพบกทะลุชิงปันจักสีลัตชิงแชมป์ประเทศไทย 9รุ่น 1

ทีมชาติเดินหน้าเก็บชัยชนะ กองทัพบกทะลุชิง 9 รุ่น ส.ท.พรเทพ พูลแก้ว เหรียญทองซีเกมส์ 2015 จากกองทัพบก เอาชนะ ณัฐวุฒิ เชชเอม จากมกช.วิทยาเขตกรุงเทพ ส่วน “มั่ง” นิตินัย ถ้ำแก้ว คู่แฝดคนพี่ เฉือน สุรชาติ เปาะมะทีมชาติอีกคนหวิว 3-2

“พรเทพ” เข้ารอบตามโผ กองทัพบกทะลุชิงปันจักสีลัตชิงแชมป์ประเทศไทย 9รุ่น 2

การแข่งขันกีฬาปันจักสีลัตชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ประจำปี 2563 ชิงถ้วยพระราชทาน สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าทีปังกรรัศมีโชติ มหาวชิโรตตมางกูร สิริวิบูลยราชกุมาร เมื่อวันที่ 18 ก.ย. ที่แคท คอนเวนชั่น ฮอลล์ บริษัท กสท. โทรคมนาคม จำกัด (มหาชน) แจ้งวัฒนะ กทม.เป็นการแข่งขันวันที่ 5 ประเภทต่อสู้ รอบรองชนะเลิศ

“พรเทพ” เข้ารอบตามโผ กองทัพบกทะลุชิงปันจักสีลัตชิงแชมป์ประเทศไทย 9รุ่น 3

รุ่น อี ชาย 65-70 กก. ส.ท.พรเทพ พูลแก้ว เหรียญทองซีเกมส์ 2015 (กองทัพบก) ชนะ ณัฐวุฒิ เชชเอม (มกช.วิทยาเขตกรุงเทพ) 5-0 ผ่านเข้าไปแย่งแชมป์ กับ สุรศักดิ์ ดอกคำ (ม.ราชภัฏนครราชสีมา) ที่เอาชนะ อิทธิชัย ขุนเขามณีแก้ว (ชมรมกีฬาปันจักสีลัต แม่ฮ่องสอน) 5-0

“พรเทพ” เข้ารอบตามโผ กองทัพบกทะลุชิงปันจักสีลัตชิงแชมป์ประเทศไทย 9รุ่น 4

รุ่น เอ ชาย 45-50 กก.ศึกสายเลือดทีมชาติ “มั่ง” นิตินัย ถ้ำแก้ว คู่แฝดคนพี่ดีกรีทีมขาติเหรียญทองซีเกมส์ 2019 (เมืองน้ำดำ) เฉือนเอาชนะ สุรชาติ เปาะมะ ดีกรีเหรียญทองเอเชีย ปี 2562 (มกช.วิทยาเขตยะลา) แค่ปลายจมูก 3-2 ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศได้สำเร็จ ไปเจอกับ กำพล แก้วเกาะสะบ้า (มหาวิทยาลัยทักษิณ พัทลุง) ที่เอาชนะ บุญฤทธิ์ ราษรงค์ (จังหวัดพัทลุง) 5-0

“พรเทพ” เข้ารอบตามโผ กองทัพบกทะลุชิงปันจักสีลัตชิงแชมป์ประเทศไทย 9รุ่น 5

รุ่น บี ชาย 50-55 กก. “มี” นิธินัย ถ้ำแก้ว คู่แฝดคนน้อง (เมืองน้ำดำ) ชนะ อาฟีกีน แซนา (มกช.วิทยาเขตยะลา) 5-0 ส่วน คณิน อันทับทิม (ม.ราชภัฏนครราชสีมา) ชนะทีเคโอ ปฏิภาณ เงินพันธุ์ (ชมรมกีฬาปันจักสีลัต จังหวัดนครสวรรค์)

รุ่น ดี ชาย 60-65 กก. อดิลัน เจ๊ะแมง ทีมชาติ ทองแดงเอเขียนเกมส์ 2018 และ ทองแดง ซีเกมส์ 2019 ที่ฟิลิปปินส์ จากกองทัพบก ชนะ นิติพล ตรุษจา (มกช.วิทยาเขตสมุทรสาคร) 5-0 ผ่านเข้าไปเจอกับ อนุภาคย์ เพ็ชพูล (มกช.วิทยาเขตสุโขทัย) ที่ชนะผ่านมาแบบไม่มีคู่แข่ง

“พรเทพ” เข้ารอบตามโผ กองทัพบกทะลุชิงปันจักสีลัตชิงแชมป์ประเทศไทย 9รุ่น 6

รุ่น ดี หญิง 60-65 กก.เจนจิรา หว้านเครือ (มกช.วิทยาเขตมหาสารคาม) ชนะ วารี นันทิษา (มกช.วิทยาเขตสมุทรสาคร) 5-0 วรุจรวี อุดมศรีขันธ์ (มกช.วิทยาเขตชุมพร) ชนะ บีสมิล สูหลง (มกช.วิทยาเขตยะลา) 5-0

รุ่น อี หญิง 65-70 กก. จันทิดา สุขาเขิน (มกช.วิทยาเขตสุโขทัย) ชนะ ซูไวบะห์ สามะ (มกช.วิทยาเขตยะลา) 5-0 ผ่านเข้ารอบชิงไปเจอกับ อรยา ชูสุวรรณ (พลบดี) ชนะทีเคโอ เอนอร นาคนวล (มกช.วิทยาเขตกรุงเทพ)

“พรเทพ” เข้ารอบตามโผ กองทัพบกทะลุชิงปันจักสีลัตชิงแชมป์ประเทศไทย 9รุ่น 7

รุ่น เอ หญิง 45-50 กก. อส.ทพ.หญิง ฟิรดาวส์ ดุรอแม ทีมชาติเงินซีเกมส์ 2019 จากกองทัพบก เอาชนะ สุดาวดี แววสวุรรณ (อิงคนุทธบริหาร) 5-0 ผ่านเข้าไปเจอกับ อัสมา เจ๊ะมะ (มกช.วิทยาเขตยะลา) ที่เอาชนะ อรัญญา สีสองสี (ปันจักสีลัตจังหวัด สมุทรสาคร) 5-0 ในรอบชิงชนะเลิศต่อไป

รุ่น บี หญิง 50-55 กก. อส.ทพ.หญิงสุดา เหลืองอภิขาติกุล (กองทัพบก) ทีมชาติเหรียญทองซีเกมส์ 2015 ชนะ กนกพร จันทร์พิลา (มกช.วิทยาเขตยะลา) ส่วน อารียา ชาญพงษ์พันธ์ (มกช.วิทยาเขตกรุงเทพ) ชนะ สุกัญญา พรหมเพชร (พลบดี) 5-0

“พรเทพ” เข้ารอบตามโผ กองทัพบกทะลุชิงปันจักสีลัตชิงแชมป์ประเทศไทย 9รุ่น 8

รุ่น เอส ชาย 40-45 กก. แบมารูวัน มาลายา (ชมรมปันจักสีลัต จังหวัด ปัตตานี) ชนะ มูอำหมัดยูฮารี อาแวกือจิ (มหาวิทยาลัยทักษิณ พัทลุง) 5-0 อับดุลเจาะ กอแน็ง (กองทัพบก) ชนะ กิติศักดิ์ ใจเอื้อ (มกช.วิทยาเขตชุมพร) 5-0

รุ่น เอส หญิง 40-45 กก. นูรีซัน ลอเซ็ง (มกช.วิทยาเขตยะลา) ชนะ อักษรสวรรค์ ร้ายไธสงค์ (เพชรหนองก่ี) 5-0 กัญญาพัชร แก้วสียา(มกช.วิทยาเขตมหาสารคาม) ชนะ ฑิฆัมพร โตสารเดช (ม.ราชภัฏนครราชสีมา) 5-0

รุ่น ซี ชาย 55-60 กก. พีรพล มิตทสาร (มกช.วิทยาเขตชุมพร) ชนะ ซำรี อาแว (เฉลิมพระเกียรติฯยะลา) 5-0 มูนีร เบ็ญซอแระ (มกช.วิทยาเขตยะลา) ชนะ ซาฟีกีน อีแต (มกช.วิทยาเขตสมุทรสาคร) 5-0

รุ่น ซี หญิง 55-60 กก. ปภาวิณี เกื้อก่อบุญ (กองทัพบก) ชนะ อุษา ถิ่นนุกูล (ชมรมปันจักสีลัต จ.สงขลา) 5-0 ชีวาพร คุณเลิศ (ชมรมกาฬสินธุ์) ชนะ ปลิตา สุดเสียงสังข์ (มกช.วิทยาเขตสมุทรสาคร) 5-0

รุ่น เอฟ ชาย 70-75 กก. กูอิบรอเฮม กูบาฮา (กองทัพบก) ชนะ พรอนันต์ ศรีสกุล (มกช.วิทยาเขตกีฬาชัยภูมิ) 5-0 ผ่านเข้ารอบไปเจอ มะรอมลี คูลี (มกช.วิทยาเขตยะลา) ที่เอาชนะ วีรยุทธ ทองนอก (ม.ราชภัฏนครราชสีมา) 5-0

รุ่น เอฟ หญิง 70-75 กก. กนกวรรณ ตลึงจิตร (กองทัพบก) ชนะ นัสยร์ ยีกาเดียก (มกช.วิทยาเขตตรัง) ส่วนอีกคู่ กมลชนก ชูลิวัลย์ (โรงเรียนประชานุเคราะห์ 39) ถอนตัว แต่ผลิต คงแก้ว (ชุมชนศรีตรัง) ชั่งน้ำหนักไม่ผ่าน ทำให้ไม่มีคู่ชนะ

รุ่น จี ชาย 75-80 กก. สุรินธร ดำเปล่า (มกช.วิทยาเขตตรัง) ชนะ พงศ์นรินทร์ ศรีโครต (กองทัพบก) 5-0 สหัสวรรษ จาปานิล (มกช.วิทยาเขตมหาสารคาม) ชนะ วชิราวุธ แก้วเกมรัตน์ (มกช.วิทยาเขตชุมพร) 5-0

รุ่น เอช ชาย 80- 85 กก. พิมพิราช ต้นเขียว ทีมชาติเหรียญทองแดง ซีเกมส์ 2017 และเหรียญเงินชายหาดชิงแชมป์โลก 2019 จากจังหวัดมหาสารคาม ชนะอาร์เอสซี สุทธิศักดิ์ ดอกคำ (ม.ราชภัฏนครราชสีมา) เข้าไปเจอกับ กัญจน์เมือง ปุริโส (มกช.วิทยาเขตมหาสารคาม) ชนะทีเคโอ ชัยณรงค์ สังข์เพชร (มกช.วิทยาเขตชุมพร)

“พรเทพ” เข้ารอบตามโผ กองทัพบกทะลุชิงปันจักสีลัตชิงแชมป์ประเทศไทย 9รุ่น 9

รุ่น ไอ ชาย 85-90 กก. อส.ทพ สุวัฒน์ คงจุ้ย (กองทัพบก) ชนะ ชาตรี อินทร์แถม (มกช.วิทยาเขตชุมพร) 5-0 วรัชญ์ บัวลม (ชมรมกีฬาปันจักสีลัต จังหวัดนครสวรรค์) ชนะ กิตติชัช มณีประวัติ (มกช.วิทยาเขตตรัง) 5-0

รุ่น เจ ชาย 90-95 กก. เตชินทร์ ปกจ้าย (มกช.วิทยาเขตยะลา) ชนะ เกียรติคุณ อารีวิวัฒน์กุล (วิทยาลัยเทคโนโลยีวานิช น้าเงิน บริหารธุรกิจ) 5-0 นิติพงษ์ สันเพ็ชร
(มกช.วิทยาเขตตรัง) ชนะ สิทธิชัย มากเกลื่อน (ไทย-ญี่ปุ่น ดินแดง) 3-2

“พรเทพ” เข้ารอบตามโผ กองทัพบกทะลุชิงปันจักสีลัตชิงแชมป์ประเทศไทย 9รุ่น 10

สรุป จากทั้งหมด 18 รุ่น กองทัพบกเข้าชิง 9 รุ่น มกช.วิทยาเขตยะลา 5 รุ่น มกช.วิทยาเขตมหาสารคาม 4 รุ่น ด้าน เมืองน้ำดำ, ม.ราชภัฏนครราชสีมา, มกช.วิทยาเขตสุโขทัย, มกช.วิทยาเขตชุมพร, มกช.วิทยาเขตตรัง 2 รุ่น ชมรมปันจักสีลัต จังหวัดปัตตานี, ชมรมกีฬาปันจักสีลัต จังหวัดนครสวรรค์, จังหวัดมหาสารคาม, มหาวิทยาลัยทักษิณ พัทลุง, มกช.วิทยาเขตกรุงเทพ, ชมรมกาฬสินธ์ุ, พลบดี 1 รุ่น

“พรเทพ” เข้ารอบตามโผ กองทัพบกทะลุชิงปันจักสีลัตชิงแชมป์ประเทศไทย 9รุ่น 11

สำหรับวันสุดท้าย ในวันที่ 19 ก.ย.เป็นการแข่งขันรอบชิงชนะเลิศ เริ่มเวลา 09,00 น.ในประเภทต่อสู้ ทั้งชาย-หญิง รวม 18 รุ่น