“หมวดบีซ-จุฑาธิป” ประกาศศักดา ผงาดเข้ารอบชิงชนะเลิศทั้ง 5 รายการ พร้อมทำลายสถิติประเทศไทยตัวเอง

leader banner
“หมวดบีซ-จุฑาธิป” ประกาศศักดา ผงาดเข้ารอบชิงชนะเลิศทั้ง 5 รายการ พร้อมทำลายสถิติประเทศไทยตัวเอง 1

“หมวดบีซ-จุฑาธิป” นักปั่นสาวทีมชาติไทย สังกัดสำนักงานปลัดกระทรวงกลาโหม ประกาศศักดาผงาดเข้าชิงชนะเลิศทุกประเภท รวมทั้งสิ้น 5 รายการ ในศึกสองล้อประเภทลู่ “ควีนส์สิริกิติ์” สนามที่ 3 พร้อมทั้งทำลายสถิติประเทศไทยประเภท One Lap สปรินท์ รุ่นทั่วทั่วไปหญิง ที่เจ้าตัวทำไว้ในสนามที่ 2 ขณะที่นักปั่นหนุ่ม Prime 19 สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดพะเยา ก็ทำลายสถิติประเทศไทย ประเภท TCA สปรินท์ รุ่นยุวชนชาย ได้เช่นกัน

การแข่งขันจักรยานประเภทลู่ ชิงแชมป์ประเทศไทย ชิงถ้วยพระราชทาน “ควีนส์สิริกิติ์” ประจำปี 2563 สนามที่ 3 ที่สนามเวลโลโดรม หัวหมาก ซึ่งเป็นการแข่งขันในรูปแบบชีวิตวิถีใหม่ New Normal ยึดมาตรการหลัก 5 ข้อของ ศูนย์บริหารสถานการณ์การแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (โควิด-19) หรือ ศบค. อย่างเคร่งครัด ได้แก่ สวมหน้ากากอนามัย ล้างมือ รักษาระยะห่าง หลีกเลี่ยงการสัมผัส และจำกัดจำนวนคน นอกจากนี้ “เสธ.หมึก” พลเอกเดชา เหมกระศรี นายกสมาคมกีฬาจักรยานแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ ยังมีนโยบายจัดตั้งตู้ “ปั่นปันสุข” ซึ่งภายในตู้บรรจุเครื่องอุปโภคและน้ำดื่ม เพื่อบริการให้แก่นักกีฬาและเจ้าหน้าที่ ที่เข้าร่วมการแข่งขัน เหมือนกับ 2 สนามที่ผ่านมาอีกด้วย

“หมวดบีซ-จุฑาธิป” ประกาศศักดา ผงาดเข้ารอบชิงชนะเลิศทั้ง 5 รายการ พร้อมทำลายสถิติประเทศไทยตัวเอง 2

สำหรับการแข่งขันเมื่อวันที่ 15 สิงหาคม เป็นวันที่สอง ช่วงเช้าเป็นการเก็บตกรอบคัดเลือกประเภทไทม์ไทรอัล 200 เมตร ที่ยกยอดมาจากวันแรก เนื่องจากมีฝนตกลงมาอย่างหนัก นอกจากนั้นยังเป็นการแข่งขันประเภท TCA สปรินท์ รอบคัดเลือกทุกรุ่น, ประเภทไทม์ไทรอัล (บุคคล) รอบคัดเลือกทุกรุ่น และ ประเภท One Lap สปรินท์ (บุคคล) รอบคัดเลือกทุกรุ่น มีผลที่น่าสนใจดังนี้

ประเภทไทม์ไทรอัล 200 เมตร (บุคคล) ทุกรุ่นจะคัดผู้ที่ทำเวลารอบคัดเลือกดีที่สุด 4 อันดับแรก เข้าไปชิงชนะเลิศ ในวันที่ 16 สิงหาคม รุ่นทั่วไปหญิง ที่ 1 “หมวดบีซ” ร้อยโทหญิง จุฑาธิป มณีพันธุ์ (สำนักงานปลัดกระทรวงกลาโหม) เวลา 12.116 วินาที, ที่ 2 น.ส.ชนิภรณ์ บัตริยะ (สำนักงานปลัดกระทรวงกลาโหม) เวลา 12.736 วินาที, ที่ 3 ส.ต.ต.หญิง พรรรณรายณ์ ราษี (สำนักงานตำรวจแห่งชาติ Singha-GOGI) เวลา 12.876 วินาที, น.ส.เยาวเรศ จิตมาตย์ (สำนักงานตำรวจแห่งชาติ Singha-GOGI) เวลา 13.079 วินาที

“หมวดบีซ-จุฑาธิป” ประกาศศักดา ผงาดเข้ารอบชิงชนะเลิศทั้ง 5 รายการ พร้อมทำลายสถิติประเทศไทยตัวเอง 3

ไทม์ไทรอัล 200 เมตร รุ่นทั่วไปชาย ที่ 1 พ.อ.อ.พงษ์เทพ ท่าพิมาย (สโมสรกองทัพอากาศ) เวลา 10.822 วินาที, ส.อ.จตุรงค์ นิวันติ (กองทัพบก) เวลา 10.831 วินาที, ที่ 3 จ.ท.วรยุทธ คะปัญญา (สโมสรทหารอากาศ) เวลา 11.004 วินาที, ที่ 4 นสต.ยืนยง เพชรรัตน์ (สำนักงานตำรวจแห่งชาติ Singha-GOGI) เวลา 11.154 วินาที

ไทม์ไทรอัล 200 เมตร รุ่นเยาวชนชาย ที่ 1 นายนิติรุจน์ กิจพิริยะการณ์ (สำนักงานตำรวจแห่งชาติ Singha-GOGI) เวลา 10.989 วินาที, ที่ 2 นานกนก ชุ่มบัวทอง (รร.กีฬากรุงเทพมหานคร&Roojai) เวลา 11.336 วินาที, ที่ 3 นายพชรดิษฐ์ พรรณรักษา (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ กองบิน 46 พิษณุโลก) เวลา 11.401 วินาที, ที่ 4 นายอดิเทพ พรหมพิชัย (รร.กีฬากรุงเทพมหานคร&Roojai) เวลา 11.590 วินาที

“หมวดบีซ-จุฑาธิป” ประกาศศักดา ผงาดเข้ารอบชิงชนะเลิศทั้ง 5 รายการ พร้อมทำลายสถิติประเทศไทยตัวเอง 4

ไทม์ไทรอัล 200 เมตร รุ่นยุวชนชาย ที่ 1 ด.ช.กฤตณัฐ แก้วน้อย (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ กองบิน 46 พิษณุโลก) เวลา 11.975 วินาที, ที่ 2 ด.ช.นรเศรษฐ์ธาดา บุญมา ตา (รร.กีฬากรุงเทพมหานคร) เวลา 11.975 วินาที่, ที่ 3 ด.ช.ธนวัฒน์ แสนตา (รร.กีฬากรุงเทพมหานคร&Roojai) เวลา 12.103 วินาที, ที่ 4 ด.ช.นันทกร นนทะแก้ว (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ วัดดงน้อย รร.โคกกระเทียมวิทยาลัย) เวลา 12.111 วินาที

ประเภท TCA สปรินท์ ทุกรุ่นจะคัดทีมที่ทำเวลารอบคัดเลือกดีที่สุด 4 อันดับแรก เข้าไปชิงชนะเลิศ ในวันที่ 16 สิงหาคมรุ่นทั่วไปชาย รอบคัดเลือก ที่ 1 กองทัพบก (ส.ท.ปัญญาพล ศรกล้า, ส.อ.จตุรงค์ นิวันติ, ส.ท.เชตวัน สามงามมา, ส.ท.อนุรักษ์ เพชรรี่) เวลา 51.361 วินาที, ที่ 2 ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ สุรินทร์/ซานเปาโลหัวหิน/อีซูซุตังปักอุบล เวลา 52.533 วินาที, ที่ 3 สโมสรทหารอากาศ เวลา 52.608 วินาที, ที่ 4 สโมสรทหารอากาศ เวลา 53.709 วินาที

“หมวดบีซ-จุฑาธิป” ประกาศศักดา ผงาดเข้ารอบชิงชนะเลิศทั้ง 5 รายการ พร้อมทำลายสถิติประเทศไทยตัวเอง 5

TCA สปรินท์ รุ่นเยาวชนชาย ที่ 1 สำนักงานตำรวจแห่งชาติ Singha-GOGI (นายสรวิศิษฏ์ สายกระสุนต์, นายดนัย เจริญช่าง, นายกันตภณ คุณคุ้มภัย, นายนิติรุจน์ กิจพิริยะการณ์) เวลา 52.587 วินาที, ที่ 2 รร.กีฬากรุงเทพมหานคร&Roojai เวลา 53.463 วินาที, ที่ 3 ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ กองบิน 46 พิษณุโลก เวลา 54.186 วินาที, ที่ 4 สำนักงานตำรวจแห่งชาติ Singha-GOGI เวลา 54.192 วินาที

TCA สปรินท์ รุ่นยุวชนชาย ที่ 1 ทีม Prime 19 สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดพะเยา (ด.ช.ภานุวัฒน์ เกวียนคำ, นายชินดนัย ทองรส, นายกันต์กวี วางจิตต์) เวลา 53.093 วินาที ทำลายสถิติประเทศไทยที่ทีมโรงเรียนกีฬาลำปาง/ราชนาวี ทำไว้ในสนามที่ 2 เวลา 53.388 วินาที, ที่ 2 รร.กีฬากรุงเทพมหานคร เวลา 54.017 วินาที, ที่ 3 ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ วัดดงน้อย เวลา 54.869 วินาที, ที่ 4 ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ วัดดงน้อย เวลา 55.351 วินาที

ประเภทไทม์ไทรอัล (บุคคล) ทุกรุ่นจะคัดผู้ที่ทำเวลารอบคัดเลือกดีที่สุด 4 อันดับแรก เข้าไปชิงชนะเลิศ ในวันที่ 16 สิงหาคม ไทม์ไทรอัล 500 เมตร รุ่นทั่วไปหญิง ที่ 1 “หมวดบีซ” ร้อยโทหญิง จุฑาธิป มณีพันธุ์ (สำนักงานปลัดกระทรวงกลาโหม) เวลา 38.170 วินาที, ที่ 2 ส.ต.ต.หญิง พรรรณรายณ์ ราษี (สำนักงานตำรวจแห่งชาติ Singha-GOGI) เวลา 38.902 วินาที, ที่ 3 น.ส.กัญญารัตน์ หน่อแก้ว (ธนาคารออมสิน) เวลา 39.954 วินาที, ที่ 4 น.ส.เยาวเรศ จิตมาตย์ (สำนักงานตำรวจแห่งชาติ Singha-GOGI) เวลา 40.128 วินาที

ไทม์ไทรอัล 1 กม. รุ่นทั่วไปชาย ที่ 1 ส.อ.จตุรงค์ นิวันติ (กองทัพบก) เวลา 1.07.933 นาที, ที่ 2 นนส.วชิรวิทย์ แสนคำวงศ์ (กองทัพบก) เวลา 1.08.009 นาที, ที่ 3 ส.ท.เชตวัน สามงามมา (กองทัพบก) เวลา 1.08.090 นาที, ที่ 4 ส.ทงปัญญาพล ศรกล้า (กองทัพบก) เวลา 1.09.475 นาที

ไทม์ไทรอัล 500 เมตร รุ่นเยาวชนหญิง ที่ 1 น.ส.ณัฐภรณ์ อภิโมทย์ (รร.กีฬากรุงเทพมหานคร&Roojai) เวลา 39.185 วินาที, ที่ 2 น.ส.ทิพวัลย์ นาพรม (รร.กีฬากรุงเทพมหานคร) เวลา 40.629 วินาที, ที่ 3 น.ส.ศิริณภา จันประนต (รร.กีฬากรุงเทพมหานคร) เวลา 41.859 วินาที, ที่ 4 น.ส.นัฐนันท์ นนทะแก้ว (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ วัดดงน้อย) เวลา 42.148 วินาที

ประเภท One Lap สปรินท์ (บุคคล) ทุกรุ่นจะคัดผู้ที่ทำเวลารอบคัดเลือกดีที่สุด 4 อันดับแรก เข้าไปชิงชนะเลิศ ในวันที่ 16 สิงหาคม รุ่นทั่วไปหญิง ที่ 1 1 “หมวดบีซ” ร้อยโทหญิง จุฑาธิป มณีพันธุ์ (สำนักงานปลัดกระทรวงกลาโหม) เวลา 26.614 วินาที ทำลายสถิติประเทศไทยที่ตัวเองที่ทำไว้ในสนามที่ 2 เวลา 26.773 วินาที, ที่ 2 ส.ต.ต.หญิง พรรรณรายณ์ ราษี (สำนักงานตำรวจแห่งชาติ Singha-GOGI) เวลา 27.314 วินาที, ที่ 3 3 น.ส.กัญญารัตน์ หน่อแก้ว (ธนาคารออมสิน) เวลา 27.742 วินาที, ที่ 4 น.ส.วิทินี ลือขจร (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ วัดดงน้อย) เวลา 27.778 วินาที

One Lap สปรินท์ รุ่นยุวชนชาย ที่ 1 ด.ช.นรเศรษฐ์ธาดา บุญมา ตา (รร.กีฬากรุงเทพมหานคร) เวลา 24.861 วินาที ทำลายสถิติประเทศไทยที่ตัวเองทำไว้ในสนามที่ 2 เวลา 25.183 วินาที, ที่ 2 ด.ช.นันทกร นนทะแก้ว (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ วัดดงน้อย รร.โคกกระเทียมวิทยาลัย) เวลา 25.492 วินาที, ที่ 3 ด.ช.ณัฐวุฒิ ชูจิตร์ (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ วัดดงน้อย รร.โคกกระเทียมวิทยาลัย) เวลา 25.531 วินาที, ที่ 4 ด.ช.นันกานต์ สุกก่ำ (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ กองบิน 46 พิษณุโลก) เวลา 25.738 วินาที

สรุปการแข่งขันวันที่ 2 “หมวดบีซ” จุฑาธิป เข้าชิงชนะเลิศเพิ่มอีก 3 ประเภท หลังจากที่วันแรกเข้าชิงประเภท เปอร์ซูต 3 กม. รุ่นทั่วไปหญิง นอกจากนี้ยังเข้าชิงชนะเลิศ ประเภท TCA สปรินท์ กับเพื่อนร่วมทีมสังกัดสำนักงานปลัดกระทรวงกลาโหม อีก 1 รายการ รวมได้เข้าชิงชนะเลิศทั้งหมด 5 รายการ เหมาหมดทุกประเภท และยังสามารถทำลายสถิติประเทศไทยได้อีก 1 รายการ ส่วนผลการแข่งขันทั้งหมดสามารถติดตามได้ที่เว็บไซต์ของสมาคมฯ www.thaicycling.or.th

ด้านโปรแกรมการแข่งขันวันอาทิตย์ที่ 16 สิงหาคม เป็นรอบชิงชนะเลิศทุกประเภท เริ่มเวลา 09.00 น. ชิงชนะเลิศ ไทม์ไทรอัล (บุคคล) ทุกรุ่น, เวลา 09.50 ชิงชนะเลิศ เปอร์ซูต (บุคคล) ทุกรุ่น, เวลา 12.00 น. ชิงชนะเลิศ TCA สปรินท์ ทุกรุ่น, เวลา 12.30 น. ชิงชนะเลิศ ไทม์ไทรอัล 200 เมตร (บุคคล) ทุกรุ่น, เวลา 13.20 น. ชิงชนะเลิศ One Lap สปรินท์ ทุกรุ่น.